Vợ có được yêu cầu ly hôn khi thấy chồng ngoại tình?

Vợ có được yêu cầu ly hôn khi thấy chồng ngoại tình?

Chị H. M (41 tuổi, ở TPHCM) tâm sự: Tôi cùng chồng đã kết hôn và chung sống được hơn 18 năm nay. Sau một thời gian nghi ngờ chồng ngoại tình gần đây, tôi đã điều tra và phát hiện chồng mình có mối quan hệ lén lút với cô gái trẻ cùng công ty.

Khi biết được sự việc này, khiến tôi cảm thấy rất tức giận và muốn chấm dứt mối quan hệ vợ chồng với anh ta. Vậy cho hỏi luật sư tôi có quyền được yêu cầu đơn phương ly hôn được hay không?

Theo luật sư Nghĩa – Trưởng Văn phòng luật sư Uy Long

Theo điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định:

Chồng và vợ hoặc cả 2 người đều có quyền yêu cầu tòa án giải quyết vấn đề ly hôn. Do đó, bạn có quyền yêu cầu đơn phương chấm dứt ly hôn.

Khoản 1, Điều 56 luật quy định:

Tòa án có thể giải quyết cho một bên được đơn phương ly hôn nếu có căn cứ về việc (vợ, chồng) có vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của (vợ , chồng) hay có hành vi bạo lực gia đình hoặc làm hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Các căn cứ đó có thể là việc vợ chồng bỏ mặc nhau; bạo lực gia đình; thường xuyên xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người còn lại; ngoại tình, không chung thủy; không bình đẳng về quyền, nghĩa vụ; không tôn trọng các quyền cá nhân của nhau hay không giúp đỡ, tạo điều kiện cho nhau phát triển về mọi mặt.

Khi gửi đơn tới tòa án, bạn cần gửi kèm căn cứ chứng minh người chồng đã ngoại tình, không chung thủy. Nếu những điều này khiến đời sống hôn nhân lâm vào tình trạng tồi tệ, đời sống chung không thể kéo dài và mục đích hôn nhân không đạt được, tòa án sẽ giải quyết yêu cầu của bạn.

Trường hợp này, nếu bạn có đầy đủ bằng chứng chứng minh chồng bạn đã ngoại tình và việc ngoại tình khiến mục đích hôn nhân không đạt được, đời sống chung không thể kéo dài, tòa án sẽ giải quyết cho bạn được đơn phương ly hôn mà không cần sự chấp thuận từ người chồng.

Thậm chí, nếu xác định chồng bạn đã chung sống như vợ chồng với người khác và là nguyên nhân dẫn tới ly hôn, anh ta còn có thể bị xử lý hình sự về tội Vi phạm chế độ một vợ, một chồng theo Điều 182 Bộ luật Hình sự 2015.

Cần Luật sư tư vấn ly hôn xin liện hệ Hotline: HOTLINE: 07777.333.66

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *