Sẽ bị xử lý thế nào khi có quan hệ lén lút với người đã có vợ?

Sẽ bị xử lý thế nào khi có quan hệ lén lút với người đã có vợ?

Theo luật sư, người đã có vợ có mối quan hệ tình cảm với người khác và sống chung như vợ chồng có thể bị xử phạt hoặc xử lý hình sự theo quy định pháp luật hay không?.

Trên mạng xã ngày tối 20/3, đang xôn xao với các hình ảnh thông tin một nữ ca sĩ Gen z của showbiz có mối quan hệ tình cảm thân mật với một đại gia U60. Người đàn ông sau đó đã khẳng định họ chỉ là “anh em họ” của nhau, còn nữ ca sĩ đã khóa fanpage mà chưa đính chính thông tin về mình.

Qua sự việc xảy ra, có rất nhiều người đã đặt câu hỏi về cô ca sĩ có thể bị xử lý như thế nào khi tin việc qua lại với người đã có vợ là thật?.

Trao đổi tại Văn phòng luật sư Uy Long:

Luật sư Nghĩa nhận định vụ việc nếu thật 2 người có quan hệ tình cảm, việc xử lý là điều không phải đơn giản.

Trích dẫn theo Điều 48, Nghị định 67/2015/NĐ-CP của Chính phủ, luật sư cho biết người đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác; đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ sẽ bị phạt tiền 1-3 triệu đồng.

Trường hợp hành vi thuộc các tình tiết như làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn tới ly hôn; đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm; làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong 2 bên tự sát, hoặc đã có quyết định của tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng nhưng vẫn duy trì mối quan hệ thì người vi phạm sẽ bị xử lý hình sự về tội Vi phạm chế độ một vợ, một chồng theo Điều 182 Bộ luật Hình sự 2015.

Tùy vào tình tiết định khung mà người bị kết tội sẽ phải nhận mức án thấp nhất là cải tạo không giam giữ đến một năm và nặng nhất là phạt tù đến 3 năm.

“Trường hợp trên, nếu xác định họ chỉ ôm hôn, có quan hệ tình cảm chứ không chung sống như vợ chồng, hoặc chỉ qua lại chứ không ở chung thì khó có căn cứ xử phạt hoặc xử lý hình sự với những người này”, 

Cần Luật sư tư vấn ly hôn xin liện hệ Hotline: HOTLINE: 07777.333.66

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *